Nếu bạn là nhà phân phối nha khoa, chủ phòng thí nghiệm hoặc doanh nhân thiết bị y tế đang muốn tung ra thương hiệu máy quét nội bộ của riêng mình, có thể bạn đã phải đối mặt với một thị trường khó hiểu. Nhiều nhà sản xuất tuyên bố cung cấp dịch vụ OEM/ODM, nhưng khả năng, chất lượng và giá cả của họ rất khác nhau.
Vấn đề là việc chọn sai đối tác có thể trì hoãn việc ra mắt sản phẩm của bạn hàng tháng, khiến bạn rơi vào tình trạng chất lượng kém hoặc khiến bạn phải chịu những chi phí tiềm ẩn phá hủy lợi nhuận của bạn. Một phòng khám nha khoa mua một chiếc máy quét không giống như việc một nhà phân phối tìm nguồn cung ứng 100 chiếc để bán dưới thương hiệu riêng của họ.
Hướng dẫn này không chỉ liệt kê mọi nhà máy tuyên bố sản xuất máy quét trong miệng. Thay vào đó, nó cung cấp cho bạn một khuôn khổ thực tế từng bước để đánh giá các nhà sản xuất, hiểu cơ cấu chi phí, điều hướng các yêu cầu chứng nhận và tránh những cạm bẫy phổ biến-để bạn có thể ra mắt một thương hiệu máy quét nhãn riêng có lợi nhuận.
Tại sao năm 2026 là thời điểm thích hợp để ra mắt thương hiệu của riêng bạn
Ngành nha khoa đã kết thúc quá trình chuyển đổi. Quy trình công việc kỹ thuật số không còn "mới nổi"-mà chúng là tiêu chuẩn chăm sóc trong nha khoa phục hồi, chỉnh nha và cấy ghép. Và trung tâm của quy trình làm việc này là máy quét nội bộ.
Sơ lược về cơ hội thị trường:
| Số liệu | Giá trị |
|---|---|
| Thị trường máy quét nội bộ toàn cầu (2025) | ~845 triệu USD |
| Quy mô thị trường dự kiến (2032) | ~ 1,87 tỷ USD |
| CAGR (2025–2032) | 12.05% |
| Thị trường máy quét 3D nha khoa (2025) | ~850 triệu USD |
| Quy mô thị trường dự kiến (2031) | ~ 1,28 tỷ USD |
Đối với các nhà phân phối nha khoa, chủ phòng thí nghiệm và doanh nhân kinh doanh thiết bị y tế, câu hỏi đã thay đổi. Nó không còn nữanếu nhưbạn nên tham gia vào thị trường máy quét trong miệng-đó làLàm saobạn có thể làm điều đó một cách có lợi.
Câu trả lời thuyết phục nhất năm 2026?Ra mắt thương hiệu của riêng bạn thông qua quan hệ đối tác sản xuất OEM hoặc nhãn hiệu riêng.
Đây là số học dẫn đến kết luận đó. Các thương hiệu máy quét nội bộ đã thành lập-3Shape TRIOS, iTero Element, Medit i700-thường được bán lẻ giữa10.000 USD và 25.000 USDsau lợi nhuận của nhà phân phối và thuế địa phương. Phần cứng tương tự, có nguồn gốc trực tiếp từ nhà sản xuất OEM, có thể được bán với giá rất thấp.$4,000 FOB(Miễn phí trên tàu). Đồng bằng đó-$6.000 đến $20.000 mỗi đơn vị-là cơ hội lợi nhuận khiến việc ghi nhãn riêng trở nên hấp dẫn.
Hãy xem xét một kịch bản trong thế giới thực. Ở Ấn Độ, một nhà phân phối có mạng lưới các cơ sở nha khoa 300+ có thể cung cấp máy quét nhãn hiệu riêng của họ với giá 7.000–9.000 USD, rẻ hơn 3Shape ở mức 18.000 USD trong khi vẫn duy trì tỷ suất lợi nhuận gộp ổn định 40–50%. Với đại khái300.000 nha sĩ đã đăng kýVà~30.000 phòng thí nghiệm nha khoaở Ấn Độ, và mức độ thâm nhập của máy quét nội bộ tăng từ dưới 3% vào năm 2020 lên ước tính 12–18% trong các hoạt động tư nhân ở thành thị vào năm 2026, cơ hội về số lượng là rất lớn.
Nguồn dữ liệu: Ước tính nghiên cứu thị trường và báo cáo phân tích ngành từ năm 2025–2026 bao gồm thị trường thiết bị quét 3D và hình ảnh kỹ thuật số nha khoa.
Ba mô hình sản xuất - Mô hình nào phù hợp với doanh nghiệp của bạn?
Thuật ngữ xung quanh quan hệ đối tác sản xuất có thể gây nhầm lẫn. Điểm khác biệt quan trọng-mỗi mô hình có tính kinh tế, MOQ và mốc thời gian khác nhau đáng kể.
Nhãn riêng / Nhãn trắng - Mục nhập đơn giản nhất
Nó là gì:Logo của bạn được in trên mẫu sản xuất hiện có. Nhà sản xuất xử lý mọi-thiết kế, kỹ thuật, sản xuất và phần mềm. Bạn cung cấp thương hiệu.
- Thời gian đưa ra thị trường:Nhanh nhất (4–6 tuần)
- MOQ:Thông thường 20–50 đơn vị
- Phí bảo hiểm:Cao hơn giá sỉ 10–15%
- Phí dụng cụ: $0
- Sự khác biệt:Chỉ có-thương hiệu và bao bì tối thiểu
Tốt nhất cho:Những người mới tham gia lần đầu thử nghiệm nhu cầu thị trường, các nhà phân phối nhỏ hoặc các cơ sở thực hành với số vốn tồn kho hạn chế.
Light OEM - Thương hiệu của bạn, Nền tảng nhà máy
Nó là gì:Tên thương hiệu, màu vỏ tùy chỉnh, bao bì tùy chỉnh và hướng dẫn sử dụng của bạn-tất cả đều được xây dựng trên kiến trúc máy quét hiện có của nhà máy.
- Thời gian đưa ra thị trường:8–12 tuần
- MOQ:Thông thường 50–100 đơn vị
- Phí bảo hiểm:Cao hơn 15–25% so với giá sỉ
- Phí dụng cụ:Một lần $3.000–6.000
- Sự khác biệt:-Sự khác biệt về hình ảnh vừa phải, nhận dạng thương hiệu của bạn
Tốt nhất cho:Các nhà phân phối được thành lập với cơ sở khách hàng hiện tại muốn xây dựng sự nhận diện thương hiệu mà không cần đầu tư vốn lớn.
Phần cứng tùy chỉnh đầy đủ OEM -
Nó là gì:Vỏ bên ngoài được thiết kế tùy chỉnh với hình học độc đáo, toàn bộ thương hiệu của bạn và sự khác biệt đáng kể về mặt hình ảnh so với các mẫu tiêu chuẩn của nhà máy.
- Thời gian đưa ra thị trường:4–5 tháng
- MOQ:Thông thường có 200+ đơn vị
- Phí bảo hiểm:Cao hơn 25–35% so với giá bán buôn
- Phí dụng cụ:Một lần $12.000–25.000
- Sự khác biệt:Hình thức sản phẩm có-độc đáo cao, nhận diện thương hiệu đích thực
Tốt nhất cho:Các nhà phân phối lớn hơn với các thương hiệu đã có uy tín đang tìm kiếm sự khác biệt có ý nghĩa trong các thị trường cạnh tranh.
ODM (Sản xuất thiết kế gốc) - Phát triển sản phẩm chung
Nó là gì:Thiết kế hợp tác với nhãn hiệu chương trình cơ sở tùy chỉnh-của nhà máy, hình dạng đầu máy quét độc quyền, các tính năng phần mềm có thể tùy chỉnh và dịch vụ đám mây tích hợp.
- Thời gian đưa ra thị trường:6+ tháng
- MOQ:Thông thường có 500+ đơn vị
- Phí bảo hiểm:Cao hơn 30–50% so với giá bán buôn
- Ngân sách phát triển:Một lần $80.000–200.000
- Sự khác biệt:Tối đa-sản phẩm độc đáo, tính năng độc quyền
Tốt nhất cho:Các thương hiệu trưởng thành có doanh số hàng năm là 1,{1}} đơn vị đang tìm kiếm vị trí dẫn đầu thị trường và sự khác biệt hóa sản phẩm hoàn chỉnh.
Quan sát thực tế:Hầu hết các nhà phân phối nên bắt đầu với nhãn hiệu riêng hoặc OEM nhẹ. ODM thực sự hiếm khi được chứng minh về mặt kinh tế dưới 1.000 đơn vị mỗi năm. Bắt đầu với mô hình MOQ thấp hơn cho phép bạn xác thực nhu cầu thị trường trước khi cam kết số vốn đáng kể.
Cách đánh giá nhà sản xuất máy quét nha khoa - Các khía cạnh quan trọng
Lựa chọn đối tác sản xuất phù hợp là quyết định quan trọng nhất mà bạn sẽ đưa ra. Dưới đây là những khía cạnh phân biệt các đối tác có năng lực với những đối tác có vấn đề.
1. Chứng chỉ - Yêu cầu không thể thương lượng
Nếu không có chứng nhận phù hợp, sản phẩm của bạn không thể được bán hợp pháp tại các thị trường được quản lý. Đây làkhông thể thương lượngyêu cầu, không phải hộp kiểm tùy chọn.
| Chứng nhận | Nó bao gồm những gì | Tại sao nó quan trọng |
|---|---|---|
| ISO 13485:2016 | Quản lý chất lượng thiết bị y tế | Thường là điều kiện tiên quyết để nhập khẩu |
| Dấu CE (MDR 2017/745) | Quy định về thiết bị y tế của EU | Bắt buộc đối với tất cả các thị trường Châu Âu |
| Đăng ký FDA | Đăng ký thành lập Hoa Kỳ | Cần thiết để tiếp cận thị trường Hoa Kỳ |
| Đăng ký NMPA | Phê duyệt thiết bị y tế Trung Quốc | Chỉ số mạnh mẽ về chất lượng sản xuất |
| IEC 60601-1 | An toàn thiết bị điện y tế | Tiêu chuẩn an toàn quan trọng |
Các câu hỏi chính cần hỏi mọi nhà sản xuất:
- Bạn có thể cung cấp ngay bản sao hiện tại của tất cả các chứng chỉ không?
- Các chứng nhận có tên nhà máy hay tên công ty thương mại?
- Bạn có sẵn hồ sơ kỹ thuật đầy đủ (báo cáo thử nghiệm IEC 60601, tài liệu quản lý rủi ro, dữ liệu tương thích sinh học) không?
Cờ đỏ:Một nhà sản xuất không thể cung cấp ngay các chứng chỉ hiện hành, có thể kiểm chứng được. Các nhà sản xuất hợp pháp lưu giữ các tài liệu này và cung cấp chúng một cách dễ dàng.
2. Năng lực R&D và kỹ thuật
Ngoài các chứng chỉ, hãy tìm kiếm chiều sâu kỹ thuật thực sự. Nhiều "nhà sản xuất" chỉ đơn giản là nhà lắp ráp các bộ phận của bên thứ ba.
Những gì cần tìm:
- Quy mô và kinh nghiệm của nhóm R&D (10+ năm trong lĩnh vực quét quang học là lý tưởng)
- Quyền sở hữu công nghệ cốt lõi (phát triển nội bộ các hệ thống và thuật toán quang học)
- Danh mục bằng sáng chế
- Chu kỳ cập nhật sản phẩm
3. Năng lực sản xuất và kiểm soát chất lượng
Một thiết kế tuyệt vời sẽ chẳng có ý nghĩa gì nếu không có sự sản xuất nhất quán và đáng tin cậy.
Những gì cần tìm:
- Cơ sở sở hữu và thuê (sở hữu gợi ý cam kết lâu dài)
- Diện tích sản xuất (2,000+ m2 là một chỉ số vững chắc)
- Kiểm soát quy trình nội bộ (lắp ráp, hiệu chuẩn, thử nghiệm, QC)
- Tỷ lệ khiếm khuyết được ghi lại
4. Độ sâu danh mục sản phẩm
Nhà sản xuất có dòng sản phẩm toàn diện sẽ cung cấp chuỗi cung ứng đơn giản hơn. Hãy tìm máy quét trong miệng, máy quét phòng thí nghiệm, máy in 3D và nhựa tương thích.
5. Hỗ trợ và bảo hành sau bán hàng
Mối quan hệ của bạn với nhà sản xuất vẫn tiếp tục sau khi container được vận chuyển. Kiểm tra các điều khoản bảo hành, chính sách cập nhật phần mềm, hỗ trợ kỹ thuật, tính sẵn có của phụ tùng thay thế và quy trình RMA.
Cơ cấu chi phí - Số tiền bạn thực sự phải trả
Hiểu được bức tranh chi phí đầy đủ giúp bạn lập kế hoạch ngân sách và chiến lược định giá với những con số thực tế.
| Mức độ tùy chỉnh | MOQ | Phí dụng cụ | Chi phí cao cấp | Thời gian dẫn |
|---|---|---|---|---|
| Nhãn riêng | 20 đơn vị | $0 | +10–15% | 4–6 tuần |
| OEM nhẹ | 50 đơn vị | $3,000–6,000 | +15–25% | 8–12 tuần |
| OEM đầy đủ | 200 chiếc | $12,000–25,000 | +25–35% | 4–5 tháng |
| ODM | 500+ đơn vị | $80,000–200,000 | +30–50% | 6+ tháng |
Lưu ý về cấp phép phần mềm:Một số nhà sản xuất tính phí thuê bao hàng năm cho phần mềm. Những người khác (như Aident) bao gồm các bản cập nhật phần mềm trọn đời mà không phải trả thêm phí. Điều này có thể dẫn đến chi phí hàng năm là 500–1.500 USD cho mỗi đơn vị, đây là một yếu tố quan trọng trong tổng chi phí sở hữu. Làm rõ điều này trước khi bạn cam kết.
Chi phí ẩn cần đưa vào ngân sách của bạn:phí chứng nhận/đăng ký, vận tải đường biển, thuế hải quan, tồn kho phụ tùng thay thế, tài liệu tiếp thị, đào tạo và kho bãi địa phương.
Yêu cầu về quy định và chứng nhận theo thị trường mục tiêu
| Chợ | Cơ quan quản lý | Yêu cầu | Dòng thời gian | Chi phí điển hình |
|---|---|---|---|---|
| Hoa Kỳ | FDA | Thông báo tiếp thị trước 510(k) | 90–120 ngày | $10,000–30,000+ |
| Liên minh Châu Âu | Cơ quan thông báo (MDR) | Dấu CE theo MDR 2017/745 | 6–12 tháng | $30,000–100,000+ |
| Ấn Độ | CDSCO | Giấy phép nhập khẩu loại B | 3–6 tháng | $5,000–15,000 |
| Trung Quốc | NMPA | Đăng ký thiết bị y tế loại II | 6–12 tháng | Khác nhau |
Ai giữ chứng nhận?Nếu nó mang tên nhà sản xuất, bạn sẽ tiếp cận thị trường nhanh hơn. Nếu bạn đăng ký dưới thương hiệu của riêng mình, bạn sở hữu tài sản theo quy định nhưng sẽ mất nhiều thời gian hơn. Hãy yêu cầu nhà sản xuất của bạn cung cấp gói tệp kỹ thuật hoàn chỉnh để hỗ trợ việc đăng ký của riêng bạn.
Dòng thời gian thực tế - Từ lần liên hệ đầu tiên đến lần bán hàng đầu tiên
Dòng thời gian thực tế giúp bạn lập kế hoạch ra mắt. Đây là lịch trình 6 tháng điển hình:
- Tháng 1:Nghiên cứu nhà cung cấp, RFQ, đánh giá nhà máy, thử nghiệm mẫu, lựa chọn cuối cùng
- Tháng 2–3:Hoàn thiện thông số kỹ thuật, thiết kế khuôn mẫu tùy chỉnh, đóng gói, sản xuất mẫu đầu tiên
- Tháng 3–5:Phê duyệt cuối cùng, đơn hàng sản xuất, sản xuất hàng loạt, QC 100%
- Tháng 5–6:Vận tải đường biển (22–28 ngày), thông quan, lưu kho, chuẩn bị hạ thủy
Thêm 2–3 tháng đệm nếu đây là lần tham gia OEM đầu tiên của bạn.
Cờ đỏ - Điều cần chú ý
Không phải nhà sản xuất nào cũng là đối tác tốt. Dưới đây là những dấu hiệu cảnh báo sẽ khiến bạn tạm dừng:
- Giấy chứng nhận bị thiếu hoặc không thể xác minh được- Nếu không có giấy chứng nhận phù hợp thì sản phẩm của bạn không thể được bán hợp pháp.
- Những lời hứa không thực tế- Thời gian thực hiện ngắn hoặc mức giá có vẻ quá tốt đến mức khó tin thường là như vậy.
- Kiểm soát chất lượng mờ đục- Nếu họ không thể mô tả quy trình QC của mình thì có thể chất lượng không nhất quán.
- Khả năng tùy biến yếu- Nếu họ chỉ cung cấp dịch vụ in logo cơ bản, bạn sẽ chỉ cạnh tranh về giá.
- Khóa phần mềm- Phí đăng ký cao và định dạng đóng khiến khách hàng của bạn thất vọng.
- Hỗ trợ sau bán hàng mơ hồ- Khi khách hàng gặp vấn đề, bạn cần một đối tác hỗ trợ bạn.
Điểm chuẩn nhà máy - Cách các đối tác OEM chất lượng vận hành việc ghi nhãn riêng
Chương trước đã vạch ra những lá cờ đỏ cần tránh. Phần này xem xét các tiêu chuẩn hoạt động để phân biệt các nhà sản xuất có năng lực và các nhà sản xuất có vấn đề. Hãy sử dụng những tiêu chuẩn này khi đánh giá bất kỳ đối tác tiềm năng nào.
Điểm chuẩn chính:
- Tính mở của phần mềm:Xuất dữ liệu dưới dạng STL, PLY, OBJ; không có đăng ký bắt buộc; khả năng tương thích với exocad, 3Shape, v.v.
- Chất lượng phần cứng:Độ chính xác Nhỏ hơn hoặc bằng 15μm, trọng lượng<200g, scan speed ≥25 fps, depth of field ≥20mm, powder‑free true‑color scanning.
- Danh mục đầu tư hoàn chỉnh:Máy quét trong miệng, máy quét phòng thí nghiệm, máy in 3D và nhựa - là giải pháp toàn diện.
- Giấy chứng nhận đã sẵn sàng:ISO 13485, CE MDR, FDA, NMPA, IEC 60601‑1.
- Quy mô sản xuất:Nhà máy thuộc sở hữu, rộng 2,000+ m2, QC nội bộ, được ghi nhận có tỷ lệ sai sót thấp.
- Các chương trình OEM minh bạch:Rõ ràng về MOQ, phí dụng cụ, biểu chi phí và thời gian thực hiện thực tế.
- Thành tích toàn cầu:Xuất khẩu kinh nghiệm sang nhiều thị trường với tài liệu tham khảo.
Ví dụ:Một số nhà sản xuất - như Aident với nền tảng AI‑30 - đã xây dựng toàn bộ triết lý sản phẩm của họ xoay quanh kiến trúc mở, cung cấp các bản xuất STL/PLY/OBJ mà không mất phí đăng ký, trọng lượng siêu nhẹ (198g) và quy trình Quét→Thiết kế→In hoàn chỉnh. Điều này trực tiếp giải quyết các khiếu nại về khóa phần mềm và chi phí ẩn đang gây khó khăn cho nhiều thương hiệu lâu đời.
Tóm tắt và các bước hành động
Thị trường máy quét trong miệng đang phát triển nhanh chóng - và cơ hội cho các thương hiệu mới vẫn mở. Các nhà phân phối tung ra máy quét nhãn hiệu riêng ngày nay có thể thu được lợi nhuận đáng kể, xây dựng giá trị thương hiệu có giá trị và thiết lập mối quan hệ khách hàng lâu dài.
Những điểm chính:
- Thị trường rộng lớn và đang phát triển (1,87 tỷ USD vào năm 2032, tăng trưởng CAGR 12% +).
- Lợi nhuận rất đáng kể (FOB dưới 4.000 USD, bán lẻ ở mức 10.000–25.000 USD).
- Có thể truy cập mục nhập (MOQ nhãn riêng thấp tới 10–20 đơn vị).
- Chứng chỉ là bắt buộc (ISO 13485, CE MDR, FDA - không thể thương lượng).
- Lựa chọn đối tác là rất quan trọng (độ sâu R&D, chất lượng sản xuất và tính minh bạch đều quan trọng).
Các bước tiếp theo của bạn:
- Xác định yêu cầu của bạn (thị trường, mức độ tùy chỉnh, ngân sách, MOQ).
- Đánh giá các đối tác tiềm năng bằng cách sử dụng các tiêu chí trong hướng dẫn này.
- Lập kế hoạch ra mắt (giá cả, tiếp thị, đào tạo bán hàng, hỗ trợ sau bán hàng).
- Bắt đầu cuộc trò chuyện với các đối tác OEM/ODM.
Bạn đã sẵn sàng khám phá các cơ hội OEM/ODM với một nhà sản xuất đáng tin cậy chưa?
Aident Technology cung cấp các giải pháp OEM/ODM linh hoạt cho các nhà phân phối và phòng thí nghiệm nha khoa trên toàn thế giới, với sự hỗ trợ toàn diện từ thiết kế sản phẩm đến đóng gói - cho phép ra mắt nhanh chóng máy quét trong miệng, máy in 3D và nhựa có nhãn riêng phù hợp với thị trường địa phương.
Yêu cầu giá OEM/ODM chi tiết, bảng dữ liệu kỹ thuật và báo giá tùy chỉnh cho thị trường của bạn.
→ Yêu cầu báo giá / Liên hệ với nhóm OEM
→ Xem chi tiết sản phẩm AI-30
Nhóm OEM của chúng tôi thường trả lời trong vòng 24 giờ.

